Vĩnh Xuân và Tán Thủ

Hãy chia sẻ những gì mình biết với những người khác, mọi người sẽ chia sẻ thông tin với bạn.

Re: Vĩnh Xuân và Tán Thủ

Gửi bàigửi bởi langvan » 02/01/09 10:21

ấy khi nào có giao lưu các bác đừng quên em nhé..... :D :D :D :D
langvan

Gửi bàigửi bởi langvan » 03/01/09 18:43

Hôm qua gặp anh bạn tập Vĩnh Xuân bên dòng cụ Phùng... thuận lại chuyện Tán Thủ và Tôn gia phái

.. hic Tán Thủ hạ Tôn Giá Phái chưa đến 10 giây là sự thật .. trời đau buồn quá, ấy vậy mà mình định giành thời gian đi tập Vĩnh Xuân :( :( :( :(
phen này giang hồ tha hồ mà buông lời chê bai Vĩnh Xuân - không biết có anh hùng nào bên Vĩnh Xuân đứng lên mà dành lại uy tín cho Vĩnh Xuân kg đây?????
langvan

Gửi bàigửi bởi cùlần » 03/01/09 19:53

langvan đã viết:Hôm qua gặp anh bạn tập Vĩnh Xuân bên dòng cụ Phùng... thuận lại chuyện Tán Thủ và Tôn gia phái

.. hic Tán Thủ hạ Tôn Giá Phái chưa đến 10 giây là sự thật .. trời đau buồn quá, ấy vậy mà mình định giành thời gian đi tập Vĩnh Xuân :( :( :( :(
phen này giang hồ tha hồ mà buông lời chê bai Vĩnh Xuân - không biết có anh hùng nào bên Vĩnh Xuân đứng lên mà dành lại uy tín cho Vĩnh Xuân kg đây?????

Thua , được là chuyện thường tình trong thi đấu giao hữu làm sao phải đau buồn :!: :?:
Người có ý chí mai mốt luyện đánh lại hoặc tập môn võ khác phù hợp hơn .
Chê bai là chuyện thường tình, chẳng thua cũng bị chê bai đầy đấy thôi có thoát được đâu...VX đâu phải là võ thần thánh không những thế đa số đệ tử VX nặng trình bày hoa lá thua là phải :twisted: . VX làm có nhiều anh khùng mà hiếm anh hùng lắm bác LangVan ơi
Bất lập văn tự ...hè hè hè ..!!!
cùlần

Gửi bàigửi bởi killanhden » 03/01/09 20:05

langvan đã viết:Hôm qua gặp anh bạn tập Vĩnh Xuân bên dòng cụ Phùng... thuận lại chuyện Tán Thủ và Tôn gia phái

Hihi, thế bác Lãng Vãn đứng lên đi? Đứng lên giơ tay xin học Tán Thủ là hợp lý nhất bác ạ!:D,hehe, chê bai khác gì với khen ngợi chứ hả bác? Hihi, các bác Tán Thủ có giỏi thì bay sang Trung Quốc, tụ họp anh em Tán Thủ bên đó lại, kéo về đất Phật Sơn,hay thách thức toàn bộ giới Vĩnh Xuân Trung Quốc ý? Chứ Việt Nam nhằm nhò gì? Vĩnh Xuân Việt Nam lo kiếm cơm nuôi vợ con thôi, có danh hay uy tín gì mà phải giành giật với ai hả bác? :D :beer:
killanhden

Gửi bàigửi bởi KEN » 03/01/09 21:19

:P

Bác langvan củ cà rốt thế nhỉ , bác tìm ra môn võ nào trên thế giới đánh chỉ có thắng không thua em xin theo học với :twisted:
@ Các bác: Em có chút kinh nghiệm thế này chia sẻ với anh em mới tập( mới thôi ạ chứ không dám múa rìu qua mặt mấy anh già :P ) Mới tập với quan niệm là đối thủ mạnh hơn ta nhiều và đã bị đánh trúng mồm rồi nên phải làm sao cho nhẹ hơn , đỡ đau hơn ..đầu tiên là phải chấp nhận đau thương như thế rồi mai mốt mới sáng mắt ra mà bị đánh thua nó cũng đỡ tủi :D
Đừng tin vào bất cứ ai nói là võ Tiên, Võ Thánh địch đánh ta đỡ vô tư như ông sư rồi hạ thủ vô tình như trong chuyện chưởng , hãy đặt hòn gạch nền móng vững chãi như các cụ ngày xưa đặt tảng đá xanh làm móng đỡ cột nhà khiến nhà vững chãi. Rồi rào gai góc mà giữ nhà .. Hãy luôn nhằm tới mục đích khi ta bắt đầu đi tập võ và tiếp nhận mọi thứ để mục đích đó được thực hiện ,tuyệt đối không luyện võ bằng niềm tin vào lời ru của nhân loại để ít nhất khi chết ta còn kịp trăng trối hoặc ngáp ngáp vài cái :idea: :P
Chuối Củ
KEN

Gửi bàigửi bởi TanSauNg » 03/01/09 22:28

Bao giờ có vận động viên Đội tuyển bắn súng quốc gia thách đấu Vĩnh Xuân, thì các bác làm ơn dành cho em một suất bên Vĩnh Xuân. Các bạn Tán Thủ quốc gia thì mặc dù tập luyện suốt ngày, chắn chắn là võ lâm cao thủ, nhưng em chắc là các bạn ấy chưa đá bay xa được 15m. Mà trong tầm 15m đổ lại thì em bảo đảm lúc nào cũng bắn trúng đầu :) Thi đấu thế nó không công bằng.

À, bác langvan, rút cục rồi câu chuyện bác nghe được ra làm sao? Bên nào dùng đòn nào, thế nào, sử dụng bao nhiêu thành công lực, đả thông bao nhiêu mạch Nhâm Đốc ...?
TanSauNg

Gửi bàigửi bởi vu tung lam » 04/01/09 0:12

KEN đã viết::P

Bác langvan củ cà rốt thế nhỉ , bác tìm ra môn võ nào trên thế giới đánh chỉ có thắng không thua em xin theo học với :twisted:
@ Các bác: Em có chút kinh nghiệm thế này chia sẻ với anh em mới tập( mới thôi ạ chứ không dám múa rìu qua mặt mấy anh già :P ) Mới tập với quan niệm là đối thủ mạnh hơn ta nhiều và đã bị đánh trúng mồm rồi nên phải làm sao cho nhẹ hơn , đỡ đau hơn ..đầu tiên là phải chấp nhận đau thương như thế rồi mai mốt mới sáng mắt ra mà bị đánh thua nó cũng đỡ tủi :D
Đừng tin vào bất cứ ai nói là võ Tiên, Võ Thánh địch đánh ta đỡ vô tư như ông sư rồi hạ thủ vô tình như trong chuyện chưởng , hãy đặt hòn gạch nền móng vững chãi như các cụ ngày xưa đặt tảng đá xanh làm móng đỡ cột nhà khiến nhà vững chãi. Rồi rào gai góc mà giữ nhà .. Hãy luôn nhằm tới mục đích khi ta bắt đầu đi tập võ và tiếp nhận mọi thứ để mục đích đó được thực hiện ,tuyệt đối không luyện võ bằng niềm tin vào lời ru của nhân loại để ít nhất khi chết ta còn kịp trăng trối hoặc ngáp ngáp vài cái :idea: :P

Năm mới xin chúc tất cả các anh chị em vui vẻ, khỏe mạnh.
Em hoan nghênh bác Ken. Như bọn em mới tập thì mục đích chính tập lần sau để có bị trúng thì cũng đỡ đau hơn & càng đỡ nhiều càng tốt vì thực chiến thì không có lần sau! Nên khi tập càng giống thực chiến càng tốt, bởi vậy khi tập không nên chỉ nghĩ chỉ cho khỏe. Mà VX là KT chiến đấu. Còn thắng thua, cả 3 trận hay 30 trận, 3-5 giây hay 10 giây cũng ko liên quan tới bộ mặt của VXVN. Em ko ở VN, ko rõ Tôn Gia Phái là thế nào? Đại diện tiêu biểu của VXVN thật à? Bác Định là cao thủ VX thật nhưng ko có nghĩa ai đó đã từng có học với bác cũng sẽ là cao thủ VX nhỉ! 3 người ra thử là ai, có thật sự là cao thủ VX ko? Đội tuyển QG có sút thủng lưới đội bóng làng thì cũng bình thường, nếu ngược lại mới lạ chứ nhỉ? Đấy là chưa nói đến yếu tố có thực là "sinh tủ trạng" gì đấy hay ko. Ký giấy cho khỏi lằng nhằng chứ cũng chỉ đấu võ, thù hằn gì nhau thật mà phải thữc sự sinh tử? Còn thua như thế nào để rút rqa bài học thì đợi bác langvan tả cho kỹ đã, ko nhìn thấy thì "Quân sư quạt mo" thế nào được. Bác lang van tả xem nào. Cũng như phải có cái video hay foto xem rồi mới tán láo được. Rồi rút kinh nghiệm mà tự bổ xung. Nhân đang có chủ đề mộc nhân thung, em xin góp thử ý kiến rằng, nếu để đi đấu với Tán Thủ hay quyền Thái thì Mộc nhân thiếu hẳn 2 cái chân 2 bên để luyện với đòn phang ống đồng, các tay & chân thiếu khớp để tập vặn tóm bẻ,...Hay khi tập có nghe thấy du đẩy quay Mộc nhân nhưng có ai ôm nhấc thử Mộc nhân lên mà tập Vật chủa? Bên Tán Thủ họ có cả vật, khóa, bẻ, đá phang. Mình chỉ quen Chi-sao, niêm cước cái chân thấp thẳng ở giữa, đỡ kiểu gì :lol: Các bác thấy sao? Trừ phi thân pháp thật tốt, 1 quyền có thể hạ họ chứ tập bình thường thì khó chơi đấy. Họ cả ngày tập có mấy thứ đấy để đi thi đấu thôi. Chưa đấnh đã thấy phần thắng nghiêng nhiều bên nào.
vu tung lam
vu tung lam

Gửi bàigửi bởi langvan » 04/01/09 0:55

mình vốn thần tượng Vĩnh Xuân đã lâu
nếu xem trong các môn võ với nhau Vĩnh Xuân đáng được coi là một tinh hoa của võ lâm, mình cũng từng ngồi với một vài người gọi là tập lâu năm trong Vĩnh Xuân thì quả thấy Vĩnh Xuân quả là "triết" trong võ thuật. Nhưng đôi khi "lý thuyết" và "thực hành" như Trái đất với mặt trăng cho nên thật chẳng dám nói nên các võ phái khác nói đến Vĩnh Xuân họ chỉ cười cái vụ niêm niêm dính dính, qua lần này thì... "chẳng nhẽ họ đúng sao?"
Nghe cũng đúng mồm thằng nó kệ cho mình vụ Vĩnh Xuân - Tán Thủ này thì trước đây cũng có một trận thử giữa Vĩnh Xuân và Tán Thủ, nhưng đấu lần ấy lại là một sư phụ Vĩnh Xuân và cũng là một Tán Thủ quốc gia quả như đùa trẻ con vị sư phụ Vĩnh Xuân đặt ba lần vào yết hầu của Tán Thủ nhưng không ra tay đến lần thứ tư mới ra tay "nhẹ cái" cho biết......không biết vị sư phụ đó là ai chỉ nghe nói thuộc chi cụ Phùng, cũng ẩn danh ít người biết. không biết có ai ở diễn đàn biết vụ này kiểm chứng giùm hoặc kể anh em nghe với - ít nhất để cái thằng mới tầm sư học đạo như tôi có chút ít tự tin

Thông tin ngoài luồng - hình như các trận thách đầu vừa rồi đếu có quay video - giá mà có vị nào có cái đoạn phim ấy mà cho anh em rút kinh nghiệm để gặp Tán Thủ còn biết "làm ăn" thì hay biết mấy nhỉ
langvan

Gửi bàigửi bởi dixanhingan » 04/01/09 1:08

Tiểu muội chưa gặp một nhóm tập vĩnh xuân nào tập với tinh thần thi đấu (thi đấu tay dính chỉ bày ra cho vui). Các huynh mang quân nghiệp dư thi đấu quân chuyên nghiệp thua là chuyện hiển nhiên. Song vì thắng thua mà bỏ hay gia nhập vĩnh xuân thì đều sai lầm nghiêm trọng, như langvan.

Đứng về góc độ sư phụ, tiểu muội thấy các huynh nên cùng học trò đánh giá nghiêm túc cách thức các huynh dạy dỗ (kỹ thuật, tư tưởng, tiêu chí...), trên tinh thần học hỏi.
Hình đại diện của thành viên
dixanhingan

Gửi bàigửi bởi langvan » 04/01/09 1:37

Văn vô đệ nhất - võ vô đệ nhỉ
không biết dixanhingan hiển câu nói này ra sao
dân mình có vẻ dị ứng với các trận thi đấu nhỉ - dân Tầu có cái rất hay là: nếu anh nói anh hay tôi nói cái tôi hay thì chúng ta đấu một trận là biết rõ ngay
dân mình thì sao: ôi ông nói ông hay thì mặc ông tôi 'cười cái' - tôi chỉ biết cái của tôi là hay nhất rồi ai hỏi thì tôi sẽ nói "ý" cho người ấy biết điều đấy, còn ông thì tôi chẳng nói với ông làm gì cho mệt, còn ông mà thách đấu với tôi thì tôi lại 'cười cái cáo lỗi "mình có đáng kể gì đâu" - ấy mà người khác hỏi tại sao không đấu thì lại 'cười cái "tầng thấp ấy mà .. nói làm zzzzi.." Gặp mấy ông văn kiểu này thì các đệ tử chẳng biết đâu mà lần

ấy nói là nói thể thôi cũng có người nọ người kia... hi hi xin lỗi tại hạ kg dám vơ đũa cả nắm xin các vị lượng thứ cho
langvan

Gửi bàigửi bởi PaPa » 04/01/09 1:47

Đáng lẽ ko muốn nói, chiều nay nghe tin lại thấy tức cười. Chán cho cái làng VX giờ võ mồm thì nhiều, lờ vờ tay chân cũng lắm, gặp Boxing hay Tán Thủ nó đấm cho bay hàm.

Tuy nhiên, nếu để nói VX giờ chỉ tập với tinh thần khỏe và tay dính thì hơi bị "cà là nhầm". Thường thì người học VX muốn giỏi đều phải tập qua Ngoại Gia Cương Quyền và cũng đối kháng Tán Thủ chán rồi mới mò sang Vĩnh Xuân mà phải có niềm tin. Rồi được tập In room (nội đồ) là cũng khá ổn trong tự vệ chiến đấu (tất nhiên còn xét thân hình). VX cụ Phùng cũng thực chiến, bên cụ Tiển tôi ko biết, còn bên cụ Ngô Gia thì CLub Tăng Bạt Hổ của Mr Hải dạy rất trọng thể lực và đối kháng.

Bạn nào ở trên muốn tìm hỏi xem clips của mấy ông được gọi là "Số Má" như anh Chương Chùa lập ra Tôn Gia Vĩnh Xuân đưa học trò đi thách đấu cũng dễ thôi. Cứ lên 220 Hàng Bông hỏi Dũng HỒng Gia hoặc gặp anh Thủy xiếc hỏi kiểu gì chả ra.

Năm 2006, đội học trò Tôn Gia thách đấu Club Tăng Bạt Hổ trận đó đánh 2 trận thua đội Tăng Bạt Hổ cả 2 chính Dũng Hàng Bông cầm máy quay quay phim đó và tôi cũng được xem máu mồm còn văng tung toé, rách cả mắt. Còn trận cọ với đội Tuyển Tán Thủ 2 lần này thì ko rõ chỉ nghe nói ăn đấm khá là nặng, vỡ cả hàm. Nhưng đội học trò của Tôn gia mà đấu kiểu gì chả có dính lứu 1 số trọng tài bên Tán thủ và mấy Mr bên cụ Phùng đi theo.

Hầy.
PaPa

Gửi bàigửi bởi langvan » 04/01/09 9:53

xin chào Papa
Tại hạ có đọc qua vụ offline do anh Phuongvx tạo - híc thấy mỗi Mr.Papa đăng ký offline
diễn đàn Vĩnh Xuân có đến ngàn người đâu để nỗi thế? có phải Vĩnh Xuân mọi người tập ở đây mang tiếng Vĩnh Xuân Việt Nam nhưng thị phi quá nhiều để đến nói kẻ nói kẻ bàn thì nhiều nhưng nghe đến giao lưu thì một là "sát phạt" hai là cổ hủ không dám chui ra khỏi cái vỏ ốc của môn phải mình không??? nghe đến vụ Vĩnh Xuân rủ nhau ra đấu "võ mồm" mà tại hạ cười trong nước mặt.. không vào tay thực thì đâu biết mình ở đâu còn nếu tổ chức mà ngại thì mặc giáp vào rồi mấy bác cao thủ đứng ra làm trọng tài thì lo gì ví thử như anh Thủy xiếc mà đứng ra làm trọng tài thì anh em cũng nể đấy nhỉ

Xin gửi đến anh papa lời cảm phục của langvan: đúng là luyện võ có luyện thần, xông pha chẳng ngại chi.. ăn ngay quyết nói thắng,thị phi có ngán gì

dù sao cũng gửi lời cảm phục đến anh em bên Tôn Gia phái: tinh thần chiến đấu của anh em thật đáng kính nế - đúng là: bại mà không khiếp nhược - thắng kiêu chắc gì được
.. theo tôi nếu giữ đúng tinh thần này thì anh em Tôn Gia sẽ trở thành một môn lớn giữa lòng Hà Nội; tôi nghe nói anh em Tôn Gia cũng có vài trận thắng rất hoành tráng không biêt có bác nào biết không xin cho tí thông tin
langvan

Gửi bàigửi bởi PaPa » 04/01/09 23:42

langvan đã viết:xin chào Papa
Tại hạ có đọc qua vụ offline do anh Phuongvx tạo - híc thấy mỗi Mr.Papa đăng ký offline
diễn đàn Vĩnh Xuân có đến ngàn người đâu để nỗi thế? có phải Vĩnh Xuân mọi người tập ở đây mang tiếng Vĩnh Xuân Việt Nam nhưng thị phi quá nhiều để đến nói kẻ nói kẻ bàn thì nhiều nhưng nghe đến giao lưu thì một là "sát phạt" hai là cổ hủ không dám chui ra khỏi cái vỏ ốc của môn phải mình không??? nghe đến vụ Vĩnh Xuân rủ nhau ra đấu "võ mồm" mà tại hạ cười trong nước mặt.. không vào tay thực thì đâu biết mình ở đâu còn nếu tổ chức mà ngại thì mặc giáp vào rồi mấy bác cao thủ đứng ra làm trọng tài thì lo gì ví thử như anh Thủy xiếc mà đứng ra làm trọng tài thì anh em cũng nể đấy nhỉ

Xin gửi đến anh papa lời cảm phục của langvan: đúng là luyện võ có luyện thần, xông pha chẳng ngại chi.. ăn ngay quyết nói thắng,thị phi có ngán gì

dù sao cũng gửi lời cảm phục đến anh em bên Tôn Gia phái: tinh thần chiến đấu của anh em thật đáng kính nế - đúng là: bại mà không khiếp nhược - thắng kiêu chắc gì được
.. theo tôi nếu giữ đúng tinh thần này thì anh em Tôn Gia sẽ trở thành một môn lớn giữa lòng Hà Nội; tôi nghe nói anh em Tôn Gia cũng có vài trận thắng rất hoành tráng không biêt có bác nào biết không xin cho tí thông tin

Xin chào bạn langvan!

Tôi mới nhận thông tin cách đây mấy ngày là có thêm 1 người nữa cũng tham gia offline bàn về Vĩnh Xuân hay đúng hơn là mới có 3 người dự định gặp mặt kết bạn.

Nói qua nói lại, chứ tôi đã gặp rất nhiều nguời tập Vĩnh Xuân dòng cụ Ngô Sỹ Quý và bên Cụ Phùng ko hề nổi tiếng nhưng có những thể lực rất sung mãn và khả năng chiến đấu thật sự tàn khốc. Môn Vĩnh Xuân rất hay, nhưng Tố Chất là 1 điều quan trọng để thực hành cái Hay đó!

Tôi chỉ là 1 người mê võ theo kiểu mê để đó, vì tố chất cực yếu và lười :mrgreen: Nói chung lại thì Võ chả là cái quái gì, cũng chẳng để làm gì. Nhưng mình rất khâm phục những người đã có tố chất cao lại luôn cần mẫn luyện tập. Vì đó là 1 niềm đam mê vô tận của họ, phải bỏ tâm huyết, thời gian, phải trả 1 cái giá cũng ko nhỏ để đạt được 1 cái gì đó.

Chung quy lại là vậy! Cũng thật tiếc là đợt này có nhiều miệng tiếng cứ bàn qua bàn lại xì xào vì cái vụ đấu Tán Thủ và Vĩnh Xuân như vậy! Chả để làm gì, thắng với thua khi 2 người tỷ thý là lẽ bình thường mà thôi.

Tên môn phái chẳng quan trọng, vì có nhiều môn có nét tương đồng như nhau. Tán Thủ cũng ko phải là 1 môn phái riêng biệt. Bộ môn nào cũng chẳng có phần Tán Thủ của nó. Tán: có nghĩa là Phang. Thủ là phòng ngự.
PaPa

Gửi bàigửi bởi TanSauNg » 05/01/09 4:15

Bác Papa dạy chí phải. Thực ra em cũng không muốn diễn cảnh "Sư phụ hát, đệ tử khen", chứ dòng Ngô gia Hoàng pháp em trông thế mà chiến đấu ác lắm.

Tuy nhiên, các bác đánh võ khỏe thân mến,
Em của các bác rất tò mò muốn xem các bác gặp thằng Tây cao 2m, nặng 130 kg, tập Karate khoảng 7-8 năm, tay như búa tạ, đấm đá nhanh như máy, thì các bác dùng thể lực với tốc độ như thế nào? Hy vọng là đến lúc đó các bác lại thấy được cái hay cái đẹp của "Dụng ý bất dụng lực", "Tính hiệu quả của Không gian, Thời gian và Kình lực", nhỉ?

Ông thầy Ngô gia của em sức khỏe kinh người, tốc độ khủng khiếp, nhưng khi cần ông ấy cũng có thể thướt tha lả lướt được, thế thì mới đánh được người.

Chứ chỉ có cậy sức khỏe và tốc độ, thì em cho các bác một lời khuyên rất chân thành là nên cậy có súng nữa. :)
TanSauNg

Gửi bàigửi bởi vu tung lam » 05/01/09 5:10

bác tsng,
khi bác đập 1 cái búa vào lò xo thì lò xo bật lại. Nhưng nếu là lực búa tạ mạnh hơn nhiều lực đàn hồi & độ bền thép lò xo thì nó sẽ đập bẹp hẳn cái lò xo đó, ko còn độ đàn hồi để mà bật lại nữa. Muốn tồn tại chỉ có cách chịu lực trực diện, trượt sang bên cạnh. Nghĩa là ko chỉ ý, lực mà thân pháp bộ pháp phải cực tốt mới có khả năng đánh trả. Và nếu là thằng Tây 2m, 130 kg lại 7-8 năm cương quyền tập tốt thì đòn của bác cũng phải đủ mạnh để nó ko tưởng là mình chỉ định gãi ngứa hộ nó :lol: .
và lúc đấy thì ko chỉ khỏe mà là có gì dùng tất, tối đa khả năng của mình. Em đã từng vật đùa với thằng bạn Nga hơn 138 ký, muốn bẻ tay nó cũng khó vì tay nó to quá, tóm ko hết, cầm nã thủ mất tác dụng. Thân nó cũng quá cỡ, ko ôm được. Lúc hăng thì bọn nó chịu đòn cũng lỳ lắm & ko phải lúc nào cũng phang được trúng hạ bộ hay mắt nó đâu.
vu tung lam
vu tung lam

Trang vừa xemTrang kế tiếp

Quay về Thông tin - Tư liệu

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.1 khách.