Cơ bản công Vĩnh Xuân

Thảo luận - Trao đổi về VINH XUAN Việt nam và Thế giới.

Cơ bản công Vĩnh Xuân

Gửi bàigửi bởi Nguyên » 24/05/09 18:37

Lâu rồi bây giờ mới vào trao đổi với các huynh đệ! Các môn phái khi mới nhập môn đều phải học chương trình cơ bản gọi là cơn bản công. Nhưng riêng trong môn Vĩnh Xuân Cơ bản công thực có được gọi là cơ bản hay không? Theo tôi, học trò khi học tầm 5-7 năm mới được học cái được gọi là cơn bản công. Điều đó lý giải tại sao học Vĩnh Xuân lâu hơn các môn phái khác. Khi nào chiêu thức bạn đánh ra bạn cảm thấy nó vừa đúng lại vừa sai thì lúc đó mới gọi là biết đánh :lol:
Âm dương hợp nhất mới là đạt đạo
Nguyên

Re: Cơ bản công Vĩnh Xuân

Gửi bàigửi bởi cùlần » 24/05/09 18:58

Nguyên đã viết:Lâu rồi bây giờ mới vào trao đổi với các huynh đệ! Các môn phái khi mới nhập môn đều phải học chương trình cơ bản gọi là cơn bản công. Nhưng riêng trong môn Vĩnh Xuân Cơ bản công thực có được gọi là cơ bản hay không? Theo tôi, học trò khi học tầm 5-7 năm mới được học cái được gọi là cơn bản công. Điều đó lý giải tại sao học Vĩnh Xuân lâu hơn các môn phái khác. Khi nào chiêu thức bạn đánh ra bạn cảm thấy nó vừa đúng lại vừa sai thì lúc đó mới gọi là biết đánh :lol:

Chú nói theo ý chú nên anh chả hiểu chú nói gì :D
Bất lập văn tự ...hè hè hè ..!!!
cùlần

Gửi bàigửi bởi lanhdienthusinh » 24/05/09 23:24

Nguyên đã viết:Lâu rồi bây giờ mới vào trao đổi với các huynh đệ! Các môn phái khi mới nhập môn đều phải học chương trình cơ bản gọi là cơn bản công. Nhưng riêng trong môn Vĩnh Xuân Cơ bản công thực có được gọi là cơ bản hay không? Theo tôi, học trò khi học tầm 5-7 năm mới được học cái được gọi là cơn bản công. Điều đó lý giải tại sao học Vĩnh Xuân lâu hơn các môn phái khác. Khi nào chiêu thức bạn đánh ra bạn cảm thấy nó vừa đúng lại vừa sai thì lúc đó mới gọi là biết đánh :lol:

vĩnh xuân học 5-7 năm là xuống núi rồi. học đến 5-7 năm mà còn chưa hết cơ bản thì làm sao đi cứu đời cứu người được hử.
cơ bản của vĩnh xuân thì khác gì môn khác hả bác : tấn pháp thân pháp thủ pháp cước pháp nhãn pháp etc.. . Giống hệt chả khác gì đâu.
lanhdienthusinh

Gửi bàigửi bởi vxutequyen » 25/05/09 0:22

:roll: cơ bản thì môn nào cũng vậy, cái vụ đong đếm thời gian hình như anh 4V hay anh vodichvomom đã tính toán ra cả rồi. 5-7 năm + thêm chữ "cơ bản" chắc môn sinh khóc thét
trả giá bao nhiêu...chạy
vxutequyen

Gửi bàigửi bởi hoanghai » 25/05/09 0:48

Tập tuần 2 buổi thì 5-7 năm là cơ bản công là đúng rồi còn gì nữa mà khóc mới chả thét. Trừ khi xác định tập để đi trả thù cho cha như phim chưởng :D .
hoanghai

Gửi bàigửi bởi minhtam » 25/05/09 7:55

Úi, 5-7 năm mới hết cơ bản công thì có mà ...tập tiếp với cụ Tế ở dưới âm phủ à. :D
Theo các bác thì cơ bản công gồm những gì mà phải dạy với ngần đấy thời gian?
minhtam

Gửi bàigửi bởi vxutequyen » 25/05/09 12:20

:D xem phim chưởng thấy cứ xách nước, quét chùa, rửa bát...là xong thành tài với vài câu chỉ bảo của sư phụ :lol: thời này thì rót bia pha trà, đèo sư phụ đi chơi, hầu cờ sư phụ, thỉnh thoảng làm bữa thịt chó...thế là xong cơ bản công
trả giá bao nhiêu...chạy
vxutequyen

Gửi bàigửi bởi Nguyên » 25/05/09 13:50

cùlần đã viết:Chú nói theo ý chú nên anh chả hiểu chú nói gì :D

Nhà bác cho em hỏi: Bài văn tả cảnh với bài thơ tả cảnh có gì khác nhau không? Nếu có ai tát bác 1 cái vào mặt, họ định tát cái nữa thì bác định làm thế nào? Bác thông cảm em viết theo đúng tinh thần Vĩnh Xuân đấy ạ :lol:
Nguyên

Gửi bàigửi bởi cùlần » 25/05/09 14:06

Nguyên đã viết:
cùlần đã viết:Chú nói theo ý chú nên anh chả hiểu chú nói gì :D

Nhà bác cho em hỏi: Bài văn tả cảnh với bài thơ tả cảnh có gì khác nhau không? Nếu có ai tát bác 1 cái vào mặt, họ định tát cái nữa thì bác định làm thế nào? Bác thông cảm em viết theo đúng tinh thần Vĩnh Xuân đấy ạ :lol:

-Chú học võ mà dốt hết biết luôn , rõ ràng là văn tả cảnh và thơ tả cảnh khác nhau ở cái đoạn gieo vần :D
- Nếu ai đó tát một cái vào mẹt mình thì nó có tát đến cái thứ hai mình cũng chẳng đỡ được nên chẳng nói nó tát nó cũng tát ...mà nói thế thì may ra nó giật mình nó nghĩ mình có vấn đề về thần kinh hay điên điên nên nó không tát nữa , hiểu chưa hẳn :?: :!:
- Viết theo tinh thần VX là sao, tinh thần đánh chẳng biết đúng sai hay tinh thần biến cong thành thẳng :?: :?: :?:
Bất lập văn tự ...hè hè hè ..!!!
cùlần

Gửi bàigửi bởi Nguyên » 26/05/09 10:05

cùlần đã viết:-Chú học võ mà dốt hết biết luôn , rõ ràng là văn tả cảnh và thơ tả cảnh khác nhau ở cái đoạn gieo vần :D
- Nếu ai đó tát một cái vào mẹt mình thì nó có tát đến cái thứ hai mình cũng chẳng đỡ được nên chẳng nói nó tát nó cũng tát ...mà nói thế thì may ra nó giật mình nó nghĩ mình có vấn đề về thần kinh hay điên điên nên nó không tát nữa , hiểu chưa hẳn :?: :!:
- Viết theo tinh thần VX là sao, tinh thần đánh chẳng biết đúng sai hay tinh thần biến cong thành thẳng :?: :?: :?:

Xin lỗi đã sờ vào chỗ hiểm làm bác giận, nhưng mà bác phải ăn nói cho lịch sự một chút. Nghe giọng văn của bác thì em đoán bác phải kém em vài tuổi mà bác cứ xưng hô chú chú anh anh nghe không thuận tai. Không phải tôi soi bác đâu mà chỉ muốn mượn cái chữ kí giống 1 câu ranh ngôn của bọn trẻ con lấy làm minh họa thôi :D Trong đời thực làm quái gì có thằng nào đứng cho đánh lại còn hỏi "Mày đánh nữa đi". Giữa "học" và "thực tế chiến đấu" khác nhau xa lắm.
Giữa văn và thơ khác nhau... Ý tôi là, tuy cùng là Vĩnh Xuân, nhưng vẫn có sự khác nhau giữa các dòng. Giống như văn tả cảnh và thơ tả cảnh cùng 1 thể loại là tả cảnh, nhưng lại khác nhau ở đoạn gieo vần vậy :D
Tôi viết bài để đáp lại thành ý của anh Mộc Nhân và khỏi bị mang tiếng là khôn lỏi như anh vodichvomom đã nói :lol:
Nguyên

Trang kế tiếp

Quay về Trao đổi về VINH XUAN QUYEN

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.0 khách.