Vịnh xuân hoa lục-vịnh xuân việt nam

Thảo luận - Trao đổi về VINH XUAN Việt nam và Thế giới.

Re: Vịnh xuân hoa lục-vịnh xuân việt nam

Gửi bàigửi bởi chickbong » 05/12/12 0:10

Hệ thống này nhìn bá đạo =.=. có ai biết ko ạ? =.=
chickbong

Gửi bàigửi bởi ngocmai » 05/12/12 8:35

Bác wingchunchina kiểm tra lại nhé, bác Hoàng Vĩnh Giang học võ bên bác Sinh, con cụ Tiển, bác Sinh là ngôi sao trong làng võ rồi.
ngocmai

Gửi bàigửi bởi wingchunchina » 05/12/12 14:51

@ngocmai: Ko lẽ hoàng vĩnh giang chỉ học từ 1 người thôi sao :-< trong khi ông ấy đứng đầu làng thể thao nước nhà.
wingchunchina

Gửi bàigửi bởi ngocmai » 05/12/12 16:11

À quên, học thêm bác Xuân Thi nữa, còn cái vụ đứng đầu thể thao nước nhà không dính dáng đến VX nhá, nghe đâu bác ấy cũng có công đem cái Asiad về Việt nam thì phải.
ngocmai

Gửi bàigửi bởi vxhn » 06/12/12 14:55

[quote="KEN"
Thế cái cậu D32 với C41 của nhà Suốt cài vào bên cụ T1 với cụ Q2 Ccó manh mối gì chưa (?!) 8)[/quote]
@Ken gia,
Chuyên án đang tiến hành nên tạm thời e chưa thể lộ hàng được, tình hình chung là ae điệp viên cài trong các nhà đều rất phấn chấn.Anh em điệp viên đợt rồi không có việc gì làm mà hàng tuần đều phải có báo cáo nên toàn phải viết báo cáo láo về tổng đàn kiểu như : Võ sư N3 nhà cụ T1 vắng mặt liền mấy sự kiện nên khả năng bị đánh, nằm viện ở Ba Lan rất cao.Võ sư N2 dạo này vừa dạy vừa vụng trộm hí hoáy viết lách gì đó, thỉnh thoảng lại bắt cậu NC007 ( Nội Công 007 ) nhà em đứng làm mẫu chụp ảnh, chắc là âm thầm cho ra lò quyển sách mới.Cả những thông tin rất vớ vẩn như võ sư T3 dòng cụ Q2 sơ ý "lộ hàng" trong lúc dạy, võ sư T6 dòng cụ P3 định đu với võ sư H8 dòng cụ HHL4 thử quay tay linh giác trước mồm cá sấu...cũng được viết trong các báo cáo.
Chuyên án đang tiến hành nên tạm thời e chưa thể lộ hàng được nhưng tính em có gì bí mật là rất thích share nên em tiết lộ tí là Ken gia còn nhớ tay cố vấn Tàu trong vụ bác gì ở Hàng Bạc táng một lúc 11 thằng biệt kích chứ.Tay cố vấn này vốn là 01 người lính Tưởng theo đại quân sang VN năm xưa.... :D
vxhn

Gửi bàigửi bởi wingchunchina » 06/12/12 23:15

vxhn đã viết:[quote="KEN"
Thế cái cậu D32 với C41 của nhà Suốt cài vào bên cụ T1 với cụ Q2 Ccó manh mối gì chưa (?!) 8)

@Ken gia,
Chuyên án đang tiến hành nên tạm thời e chưa thể lộ hàng được, tình hình chung là ae điệp viên cài trong các nhà đều rất phấn chấn.Anh em điệp viên đợt rồi không có việc gì làm mà hàng tuần đều phải có báo cáo nên toàn phải viết báo cáo láo về tổng đàn kiểu như : Võ sư N3 nhà cụ T1 vắng mặt liền mấy sự kiện nên khả năng bị đánh, nằm viện ở Ba Lan rất cao.Võ sư N2 dạo này vừa dạy vừa vụng trộm hí hoáy viết lách gì đó, thỉnh thoảng lại bắt cậu NC007 ( Nội Công 007 ) nhà em đứng làm mẫu chụp ảnh, chắc là âm thầm cho ra lò quyển sách mới.Cả những thông tin rất vớ vẩn như võ sư T3 dòng cụ Q2 sơ ý "lộ hàng" trong lúc dạy, võ sư T6 dòng cụ P3 định đu với võ sư H8 dòng cụ HHL4 thử quay tay linh giác trước mồm cá sấu...cũng được viết trong các báo cáo.
Chuyên án đang tiến hành nên tạm thời e chưa thể lộ hàng được nhưng tính em có gì bí mật là rất thích share nên em tiết lộ tí là Ken gia còn nhớ tay cố vấn Tàu trong vụ bác gì ở Hàng Bạc táng một lúc 11 thằng biệt kích chứ.Tay cố vấn này vốn là 01 người lính Tưởng theo đại quân sang VN năm xưa.... :D[/quote]

có vẻ bác vxhn biết về người lính này....
wingchunchina

Gửi bàigửi bởi KEN » 07/12/12 9:08

vxhn đã viết:
@Ken gia,
Chuyên án đang tiến hành nên tạm thời e chưa thể lộ hàng được nhưng tính em có gì bí mật là rất thích share nên em tiết lộ tí là Ken gia còn nhớ tay cố vấn Tàu trong vụ bác gì ở Hàng Bạc táng một lúc 11 thằng biệt kích chứ.Tay cố vấn này vốn là 01 người lính Tưởng theo đại quân sang VN năm xưa.... :D

Hà hà, các điệp viên nhà Suốt Gia cũng nhạy bén ra phết nên các thông tin cũng tương đối chuẩn xác không " láo" mấy .Người ta hay bảo "khôn ngoan hiện ra mặt mà què quặt hiện ra chân tay" , thằng điếc vốn tinh, thằng mù vốn thính mà thằng gù thì vốn khỏe ...nên các bác VS( võ sư) nhà ta học võ thì ít mà chịu khó xuất bản nhiều sách chuyện truyền kỳ , ấy cũng là cái thiếu khuyết mà lại sinh nhiều thứ không bổ ích nhưng hay ho dễ thương . Mà cũng vì thế nếu có những cái ảnh chụp trong sách chuyện hay những câu diễn giải trong đó người ta xem/đọc thường thấy nó như một người khoác một chiếc áo huyền bí hoặc áo thiếu cái cúc áo ngực hay người mặc quên cài khuy quần nên nó thường mang lại cảm giác thiêu thiếu trống trải .....là thế :P :beer:
Vụ tay cố vấn Tàu khoác áo choàng đen nửa kín nửa hở đã vài lần bị lộ ra là vải pô pơ lin trắng Trung Quốc nhuộm nhọ nồi với than hoa . Ông này thường hay xin tiền học sinh để mua than hoa nhuộm lại áo vì sợ nó lộ ra màu trắng của cốt vải :mrgreen:
Vụ 11 thằng biệt kích cũng buồn cười , tay đó là lính Tưởng đã trốn sang ta là đã muốn được bình yên tự dưng va với bọn biệt kích ( không biết là biệt kích gì ?! 8) ) . Chuyện này có lẽ lúc nào Suốt Gia cho cài điệp viên C25 vào kiểm chứng lại thông tin rồi share cho em biết với nhé , mà bảo mấy cậu điệp viên của nhà Suốt cũng luồn sâu với leo cao vừa vừa còn thấy thích thích chứ kẻo rồi sâu quá lại chết vì cười thắt ruột hoặc tuột tay ngã không kịp đi viện :lol:
Chuối Củ
KEN

Gửi bàigửi bởi thethao » 07/12/12 16:26

Nhớ đến truyện ngày trước có nhân vật sau khi đọc xong một áng văn bất hủ , vỗ đùi đến đét,khen: Cha (là) bố ông bạn này, hay và thâm thúy thật. Rất đúng với tinh thần VX, việc gì cũng phải nghĩ và để tinh thần vào đó, kể cả....đá xéo. Đọc xong đoạn viết của bác Ken, khối thầy võ lại để tâm vào tận tít đằng kia của câu truyện bác kể.
He he
thethao

Gửi bàigửi bởi Nguyên » 12/12/12 22:01

wingchunchina đã viết:Hệ thống quyền thuật của vịnh xuân hoa lục ( vịnh xuân việt nam):
+) Sơ cấp:
Tiểu niệm đầu ( thủ đầu quyền)
ly thủ, tam giác bộ, nhật tự xung quyền, bài chỉ, xí chưởng, di mã bộ.
tám án căn bản, bát chiêu căn bản, phá tam án.
tứ diện liên thủ, lục hợp, thập bát thức mộc nhân thung
thập tam cầm nã thủ, linh thủ định thân.
+) trung cấp:
Tam án nâng cao, ngũ niệm, phách thủ, thung thủ
Lục hợp định thế liên thủ, lục hợp công thủ đấu.
Tam thập thức mộc nhân thung
Thập bát thức trực chiến mộc nhân thung
niêm ly công thủ
Tầm kiều, phân thức tầm kiều chiến đấu.
Bát lộ cước, bát lộ trỏ
Lục điểm bán côn.
+) Cao cấp:
Tán phục bàn chuyên trửu triệt công
Tiêu chỉ, phân thức tiêu chỉ
Đả huyệt.
108 mộc nhân thung ( khát vọng sống)
Niêm cước, bát trảm đao, trủy thủ
khí công

Xin gửi qua anh em hệ thống quyền pháp mà tôn sư Tế Công để lại tại Việt Nam,
mặc dù ko hiểu vì lí do gì mà VX hiện tại ở VN khác biệt quá nhiều so với hệ thống cũ.
Xin nói rõ là cụ Phùng đã chân truyền hết cho các đệ tử của cụ. :) đúng theo hệ thống trên.

Hệ thống này luyện xong chắc phải mất tới 10 năm làm sao mà "phản thanh phục minh" được :lol: Hệ thống của tại hạ ngắn gọn hơn nhiều chỉ có bài 108 tại chỗ, tiến, lùi, sang ngang, xoay tròn cộng với luyện khí, kình, lục hợp, bỏ luôn tiểu niệm đầu cho đỡ suy diễn lung tung :lol:
Âm dương hợp nhất mới là đạt đạo
Nguyên

Gửi bàigửi bởi chickbong » 12/12/12 22:52

http://www.youtube.com/watch?v=k8rM6LEZ2MU

bài này là tầm kiều phải ko các bác. :| của 1 nhân vật đeo khẩu trang nhìn ảo vãi .:-s
chickbong

Gửi bàigửi bởi HK. » 29/12/12 18:21

Sao bảo VX bị thất truyền ?
HK.

Gửi bàigửi bởi zen_oldman » 30/12/12 22:47

Tôi xin góp ý nhỏ, riêng cách mà chủ topic viết chữ Việt tên người mà không viết hoa, tôi đã thấy... bực về ngữ pháp:
...."người đi tìm vịnh xuân đích thực của Việt Nam mình, chứ ko phải đệ tử cuả nhánh cụ phùng hay cụ quý hay cụ tiển, nên tôi có quyền nói rằng vx vn giờ như bãi rác công cộng mà các nghệ sĩ đường phố lang thang tiếp tục xả rác ra, còn hệ thống tôi viết ra như trên kia chắc tôi ko bịa ra được vì tôi đâu có phải thiên tài. "
Tôi đề nghị bạn trân trọng những con người làm nên lịch sử VX VN. Ngoài ra, các nhân vật khác cũng đề nghị thêm ông, Mr. hay... sao cho đúng nghi lễ tôn trọng tiền bối.
Xin cám ơn vì đã xem...
zen_oldman

Gửi bàigửi bởi Viet Anh » 03/01/13 13:21

ngocmai đã viết:Không thể nói là VX theo dòng cụ Tế Công truyền dạy ở VN không có ngũ hình đâu bác ơi, Cụ Lục Viễn Khai học với cụ Tế Công đã viết bài rồi còn gì. Cụ Tế Công có thể không chỉ học có 1 môn VX, có thể còn có 1 số môn khác thuộc Thiếu Lâm quyền. Cho nên nói VXVN nó khác VX HK cũng đúng, mà nói nó khác cũng đúng, vì cụ Diệp Vấn học võ khác với cụ Tế Công học võ phải không bác.

Các võ sư ngày xưa như cụ Lục VK nói hay viết ra 1 lời thì đều được mọi người tin là nói thực ý mình, không lòng vòng. Tại sao bây giờ không có ai có được như thế nhỉ, kể cả các bậc trưởng lão :D .
Diễn đàn này cần những người như thế.

Chúc các huynh đệ và diễn đàn 1 năm mới thành công, luyện tập tinh tiến.
Viet Anh

Gửi bàigửi bởi HK. » 03/01/13 22:12

Viet Anh đã viết:
ngocmai đã viết:Không thể nói là VX theo dòng cụ Tế Công truyền dạy ở VN không có ngũ hình đâu bác ơi, Cụ Lục Viễn Khai học với cụ Tế Công đã viết bài rồi còn gì. Cụ Tế Công có thể không chỉ học có 1 môn VX, có thể còn có 1 số môn khác thuộc Thiếu Lâm quyền. Cho nên nói VXVN nó khác VX HK cũng đúng, mà nói nó khác cũng đúng, vì cụ Diệp Vấn học võ khác với cụ Tế Công học võ phải không bác.

Các võ sư ngày xưa như cụ Lục VK nói hay viết ra 1 lời thì đều được mọi người tin là nói thực ý mình, không lòng vòng. Tại sao bây giờ không có ai có được như thế nhỉ, kể cả các bậc trưởng lão :D .
Diễn đàn này cần những người như thế.

Chúc các huynh đệ và diễn đàn 1 năm mới thành công, luyện tập tinh tiến.

Nếu nói phần lớn người Hà Nội xưa có nhân cách hơn người Hà Nội bây giờ thì mọi người có tin không :)
HK.

Trang vừa xem

Quay về Trao đổi về VINH XUAN QUYEN

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.1 khách.