Ngoại công VX

Thảo luận - Trao đổi về VINH XUAN Việt nam và Thế giới.

Ngoại công VX

Gửi bàigửi bởi Nguyên » 03/10/08 11:19

Môn võ nào cũng có 2 phần: Nội công và Ngoại công. Nếu chúng ta chỉ bàn về nội công ko thôi thì chưa đủ. Tôi biết khẩu quyết này: "Cương trong nhu mới là chí cương, nhu trong cương mới là chí nhu". Mời các bạn tham gia giải nghĩa câu khẩu quyết này.
Âm dương hợp nhất mới là đạt đạo
Nguyên

Re: Ngoại công VX

Gửi bàigửi bởi killanhden » 03/10/08 18:38

Hì,
Câu đấy có gì mà phải xét hả bác? Nguyên tắc quân bình âm dương thôi mà, cái gì chả thế? Vĩnh Xuân ngoại công cũng vậy thôi, bác đến các lớp VX ở HN mà xem? Nào lớp Mr.Sao Đen hay Thủy Xiếc thì tập tạ này, lớp Mr.DTA thì tập theo kiểu "đặc nhiệm Nga ngố "này, lớp Mr.Bình bún thì theo lối Thiếu Lâm Hồng Gia này, hay lớp Mr.Nội theo kiểu Mát xa ge ,v.v...tất cả đều tạo mục đích phát triển trong ngoài hài hòa!
Thực ra, việc ngoại công nội công thì cũng giống như thủ dâm mà thôi, bác xem phim ảnh sex, rồi cầm của bác vuốt ve, sờ nắn, sục xạo cho nó cương lên, đó là ngoại công, còn nội công là bác không cần xem gì cả, vận tâm ý là cái của bác cương lên rồi! đại loại vậy, còn vấn đề có xuất hay không mới là vấn đề! :beer:
Thế nên phong thái của các đại sư bên giòng Ngô Gia thường được thể hiện qua trà dư,tửu hậu (hehe,theo kiểu thời nay)!
killanhden

Gửi bàigửi bởi PMH » 06/10/08 23:29

kekek nghe bác Killanhden nói như vậy, thì khi đạt ý khí lục hợp thì là phọt ra à :D hảo kungfu
PMH

Gửi bàigửi bởi vxkungfu » 07/10/08 0:11

môn võ nao cũng phải có sự quân bình về âm - dương . vinh xuân cũng không thoát khỏi qui luật dó . Mặc dù dược gọi là nhu quyền
ngoại công cũng rất cần thiết cho người luyện võ nói chung va Vinh Xuân nói riêng.Mỗi Võ đường đều có phương pháp luyên tập của riêng mình . Cac bạn trẻ đã luyện tâp võ thuật, nhất là môn Vinh Xuân nên góp ý ,trao đổi với nhau trên tinh thần cầu tiến
vxkungfu

Gửi bàigửi bởi Nguyên » 23/10/08 20:45

killanhden đã viết:Hì,
Câu đấy có gì mà phải xét hả bác? Nguyên tắc quân bình âm dương thôi mà, cái gì chả thế? Vĩnh Xuân ngoại công cũng vậy thôi, bác đến các lớp VX ở HN mà xem? Nào lớp Mr.Sao Đen hay Thủy Xiếc thì tập tạ này, lớp Mr.DTA thì tập theo kiểu "đặc nhiệm Nga ngố "này, lớp Mr.Bình bún thì theo lối Thiếu Lâm Hồng Gia này, hay lớp Mr.Nội theo kiểu Mát xa ge ,v.v...tất cả đều tạo mục đích phát triển trong ngoài hài hòa!
Thực ra, việc ngoại công nội công thì cũng giống như thủ dâm mà thôi, bác xem phim ảnh sex, rồi cầm của bác vuốt ve, sờ nắn, sục xạo cho nó cương lên, đó là ngoại công, còn nội công là bác không cần xem gì cả, vận tâm ý là cái của bác cương lên rồi! đại loại vậy, còn vấn đề có xuất hay không mới là vấn đề! :beer:
Thế nên phong thái của các đại sư bên giòng Ngô Gia thường được thể hiện qua trà dư,tửu hậu (hehe,theo kiểu thời nay)!

Giải thích như bác thì nguy quá. Những ng` tám vía thì biết làm thế nào :lol:
Âm dương hợp nhất mới là đạt đạo
Nguyên

Gửi bàigửi bởi Lê Văn Minh » 28/10/08 16:32

Chỗ em tập ngoại công bằng cách tẩm quất bằng bó mây, khắc tay với anh em đồng môn và chống tay. Bác nào c1o bài tập ngoại cộng nào khác chia sẽ cho anh em về luyện thêm không? :shock:
Lê Văn Minh

Gửi bàigửi bởi lanhdienthusinh » 29/10/08 20:09

Lê Văn Minh đã viết:Chỗ em tập ngoại công bằng cách tẩm quất bằng bó mây, khắc tay với anh em đồng môn và chống tay. Bác nào c1o bài tập ngoại cộng nào khác chia sẽ cho anh em về luyện thêm không? :shock:

Bác khắc tay vào nhau, thế đã tập khắc chân chưa. Đa phần những người không tập công phu ngoạic ông chân vĩnh xuân đều khớp chân rất yếu. dễ gãy .
lanhdienthusinh

Gửi bàigửi bởi realkungfu » 26/11/08 0:19

Cac bác thử tập khắc tay, khắc chân với : kim ( kim loại : sắt, đồng,...), mộc ( gỗ : mộc nhân, bó mây), thủy ( cái này em nghĩ chắc tập đánh quyền dưới nước để tập phát lực, kình,...), hỏa-thổ ( tập giống phương pháp tập "Thiết sa chường": với cát, sỏi,... đun nóng). Theo thuyết ngũ hành âm dương của Phương Đông.

Trên đây là những phương pháp tập ngoại công của Thiếu Lâm, mà VX cũng khởi nguồn từ Thiếu Lâm mà, mục đích cũng là để cứng xương, cốt mà thôi....

Muốn "kiện toàn" thì nhất thiết phải học thêm nội công, khí công mà theo tiểu đệ thì nên "nghiên cứu" chi phái Vịnh Xuân chính thống (ở trong miền Nam).

Vì chắc những ai học võ mà đặc biệt là VX thì chắc ai cũng hiểu:

" Lực bất đả quyền, quyền bất đả công;
Đáo lão nhất trường không"

Cách tập như thế nào thì bác nào thích 'nghiên cứu một chút' thì các bác cứ tự tìm hiểu nha, mắc công tiểu đệ lại bị tiếng " múa rìu qua mắt thợ" kaka.

:smackass:
realkungfu

Gửi bàigửi bởi wengfeng » 07/12/08 23:31

nghe các bác bàn luận hay quá, có anh chị nào cho em hỏi hoc VX o Hai Phong khong vay

cam on
wengfeng

Quay về Trao đổi về VINH XUAN QUYEN

Đang trực tuyến

Đang xem chuyên mục này: Không có thành viên nào trực tuyến.2 khách.